b2789e13b2e699b4cd5a6a0b8ad684b0.jpg
ฤดูล่าไข่แมงมันมาแล้ว แพงไปไหม!!”ไข่แมงมัน”ขีดละ 200 บาท หรือกิโลกรัมละ 2000 บาท นักล่าขอความเห็นใจกว่าจะหาได้แสนยากเย็นต้องใช้ความสามารถพิเศษ197ed6340379de34ab16ea97aa408068.jpg
33297b16050ac8fbdad982ffbf9e8539.jpg
ในช่วงระยะเข้าสู่ฤดูกาลของนักล่าไข่แมงมัน จากปีที่แล้วที่เข้าสู่ช่วงฤดูฝน “แมงมัน”ทั้งตัวผู้-ตัวเมียจะโผล่ออกจากรังใต้ดิน เพื่อบินออกไปผสมพันธุ์กันตามธรรมชาติ นอกจากชาวบ้านจะออกจับแมงมันโดยเฉพาะตัวเมีย ที่มีรสชาติอร่อยกว่าตัวผู้ที่ไม่นิยมนำมาบริโภคกัน ซึ่งสนนราคาแล้วแมงมันตัวเมียอยู่ในราคากิโลกรัมละ 1,800-2,000 บาท นอกจากจะจับแมงมันตัวเมียขายแล้ว ชาวบ้านนักล่าก็จะจำพื้นที่ หรือโพรง ทั้งแมงมันตัวเมียและตัวผู้ไว้ว่ามันโผล่ออกจากดินาตรงไหน เมื่อเข้าสู่เดือนมกราคม-มีนาคม ชาวบ้านนักล่าก็จะทำการขุดจุดนั้นๆเพื่อนำ”ไข่แมงมัน”ออกมาบริโภค หรือ นำไปขาย จะอยู่ในราคาขีดละ 200 บาท หรือ กิโลกรัมละ 2,000 บาท ขึ้นไป หรือนักล่าไข่แมงมัน จะออกขุดเดาสุ่มตามพื้นดินที่ต่างๆที่คาดว่าแมงมันจะอาศัยทำโพรงอยู่ บางครั้งขุดหาทั้งวันก็ไม่เจอรังสักโพรง664ef5ab0d67f7f1ef4e8e066825458d.jpg
602623176f8834672a1a04e2aaaa7faf.jpg
3a3b03f9fdbaa9f19ab3d092069efd8c.jpg

“ลุงแดง” วัย 45 ปีนักล่าไข่แมงมัน ชาวบ้านกู่แดง ต.หนองแฝก อ.สารภี จ.เชียงใหม่ เปิดเผยว่าการออกขุดหาไข่แมงมัน ปัจจุบันนี้หายากมากพอๆกับงมเข็มในมหาสมุทร เพราะแต่ละปีมีนักล่าออกหาไข่แมงมันกันมาก ประกอบกับแมงมันชอบทำรังอยู่ตามสวน ทางเจ้าของสวนได้พ่นยาฆ่าหญ้าฆ่าแมลงจึงทำให้แม่แมงมันตาย และมีนักล่าออกล่ากันมาก เมื่อขุดไข่แมงมันขึ้นมาทำให้แม่แมงมันตายและไข่ก็ถูกนำออกมา หรือจับแม่แมงมันที่โผล่ออกมาจากโพรงเพื่อไปผสมพันธุ์จึงเป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่ทำให้แมงมันใกล้สูญพันธุ์ได้f6d84e8788fcdbbc9b8d56094a7625dd.jpg
c73457f0f5936961e6b2c4266c6741e4.jpg
05e03d96da5b90faacb0dee9444d4b5b.jpg
ส่วนนักล่าไข่แมงมันนั้นต้องมีความสามารถพิเศษ มีความอดทนสูงในการขุดหาไข่แม่งมันที่อยู่ลึกลงไปในใต้ดิน หรือมันสร้างโพรงอยู่ใต้ต้นไม้ใหญ่ต้องใช้ความอดทนมากๆในการขุดดิน และต้องมีสายตาดีดูดินที่ขุดขึ้นมาดูว่ามีแมงมันหรือไม่ เพราะตัวมันเล็กมากขนาดเท่าปลายเข็ม รูที่เข้าสู่โพรงก็มีขนาดเล็กมากเช่นกัน อย่างไรก็ตามกว่าจะได้เป็นไข่แมงมัน ที่นำมาวางขายกันต้องผ่านการกรองทำความสะอาดเอาเศษดิน เศษทราย เศษรากไม้ ออกจนหมดถึงจะบริโภคได้ แล้วท่านคิดอย่างไรในราคาของไข่แมงมัน ขีดละ 200 บาท หรือ กิโลกรัมละ 2,000 บาท